SEA Games 30 (2019)

SEA Games 30 (2019)
Đại hội thể thao

SEA Games 30

Thông tin chung
Quốc gia đăng cai Philippines
Khẩu hiệu We Win As One
Quốc gia tham dự 11
Vật động viên tham dự 9.840 (dự kiến)
Lễ khai mạc Ngày 30 tháng 11 năm 2019
Lễ bế mạc Ngày 11 tháng 12 năm 2019
Số môn thể thao 56
Số nội dung 530
Đuốc sáng Manny Pacquiao
Linh vật Pami
Liên kết ngoài
Trang web SEA Games PH 2019

SEA Games 30 hay SEA Games 2019 (Đại hội Thể thao Đông Nam Á 2019) là đại hội thể thao lớn nhất khu vực Đông Nam Á được tổ chức lần này tại Philippines, sự kiện được tổ chức 2 năm 1 lần và đây là lần thứ 4 Philippines đăng cai tổ chức.

Các lần trước mà Philippines tổ chức là vào các năm 1981, 1991, 2005.

Có tổng cộng gần 10 nghìn VĐV tranh tài ở 56 môn thể thao, với 530 bộ huy chương

Brunei được trao quyền đăng cai tổ chức SEA Games 30, tuy nhiên quốc gia này đã rút lui vì lý do tài chính và hậu cần, và Philippines đã thay thế.

Các quốc gia tham dự

  1. Brunei
  2. Campuchia
  3. Indonesia
  4. Lào
  5. Malaysia
  6. Myanmar
  7. Philippines
  8. Singapore
  9. Thái Lan
  10. Đông Timor
  11. Việt Nam

Đoàn thể thao Việt Nam

Tại SEA Games 30, Đoàn thể thao Việt Nam (Đoàn TTVN) có số lượng thành viên đông kỷ lục, lên tới 856 người. Với thành phần gồm có: 28 cán bộ, 22 bác sĩ, còn lại là các chuyên gia, HLV, VĐV.

Các VĐV sẽ tham dự 43/56 môn và phân môn của Đại hội với 530 bộ huy chương, trong số đó có 13 môn đi theo hình thức xã hội hóa là: Golf, jujitsu, muay, ba môn phối hợp, khiêu vũ thể thao…

Mục tiêu của thể thao Việt Nam là lọt Top 3 toàn đoàn và giành 70-72 HCV, với kỳ vọng được đặt vào các nội dung như: Điền kinh, bắn súng, thể dục dụng cụ, đấu kiếm, đua thuyền, bơi, cờ vua, cử tạ…

Đáng chú ý, bóng đá nam (U22 Việt Nam), bóng đá nữ (Đội tuyển nữ Việt Nam) cũng đặt mục tiêu mang về 2 tấm HCV danh giá cho thể thao Việt Nam.

Lịch thi đấu

Sea Games 30 gồm 56 môn thể thảo và lập kỷ lục về số lượng các môn thể thao và nội dung được tranh tài.

STT Nội dung Thời gian Địa điểm thi đấu Nội dung Đoàn TTVN tham gia
1 KHAI MẠC 30/11 Philippine Arena x
2 Bơi lội 4-9/12 Aquatics Centre, New Clark City x
3 Điền kinh 6-10/12 Athletics Stadium, New Clark City x
4 Lặn 10/12 Subic Bay (Boardwalk, Bldg 229 Area) x
5 Bóng nước 26/11 – 1/12 Aquatics Centre, New Clark City
6 Bắn cung 5-9/12 Parade Grounds x
7 Võ gậy 1-3/12 Angeles University Foundation
8 Cầu lông 1-9/12 Makati Coliseum x
9 Bóng chày 2-10/12 The Villages
10 Bóng mềm 2-/9/12 The Villages
11 Bóng rổ (5×5) 4-10/12 MOA Arena x
12 Bóng rổ (3×3) 1-2/12 Filoil Flying V left
13 Billiards 3-10/12 Manila Hotel Tent x
14 Bowling 3-8/12 Starmall EDSA x
15 Boxing 4-9/12 PICC Forum 1, 2, 3 x
16 Canoe/Kayak 3-4 & 7-8/12 Malawaan Park x
17 Đua thuyền truyền thống 3-4 & 7-8/12 Malawaan Park x
18 Cờ vua 1-8/12 Rialto Function Room (Traveler’s Hotel) x
19 Đua xe đạp 1-2, 4-7 & 9-10/12 Tagaytay x
20 Khiêu vũ thể thao 1/12 Royce Hotel x
21 Thể thao điện tử 6, 8-9/12 Filoil Flying V left x
22 Đấu kiếm 1-6/12 World Trade left Halls A, B x
23 Floorball 25/11 – 11/12 LB Centtro Mall & Conv left
24 Bóng đá nam 25-29/11; 1-5/12; 7/12 & 10/12 RMSC Football Stadium; Binan Football Stadium x
25 Bóng đá nữ 28-29/11; 1-4/12; 6/12 & 9/12 Binan Football Stadium x
26 Golf 4-8/12 Luisita Golf and Country Club x
27 Thể dục dụng cụ 4-7 & 9/12 World Trade left Halls B, C x
28 Bóng ném bãi biển 6-11/12 Subic Tennis Courts
29 Khúc côn cầu trong nhà 4-10/12 LB Centtro Mall & Conv left
30 Khúc côn cầu trên băng 1-8/12 SM MOA (Ice Rink)
31 Trượt băng nghệ thuật 29/11 & 1/12 SM Megamall (Ice Rink)
32 Trượt băng tốc độ cự ly ngắn 3-4/12 SM Megamall (Ice Rink)
33 Ju-jitsu 9-10/12 Laus Group Events left x
34 Judo 4-7/12 Laus Group Events left x
35 Karatedo -9/12 RMSC Basketball Coliseum x
36 Kickboxing 7-10/12 Cuneta Astrodome x
37 Kurash 2-3/12 Laus Group Events left
38 Bowling trên cỏ 1-6/12 Malabon Properties Land Holding Ltd
39 Bi sắt 1-6/12 TBA x
40 Năm môn phối hợp hiện đại 4-7/12 Subic Bay (Boardwalk, Helipad Area, Beach)
41 Muay Thái 3-8/12 SBECC x
42 Netball 25-29/11 & 1-2/12 Sta Rosa Sports Complex
43 Vượt chướng ngại vật 2-6/12 Quirino Grandstand, Luneta
44 Pencak Silat 2-6/12 SBECC x
45 Polo 24/11 – 8/12 Inigo Zobel Polo Facility; Miguel Romero Polo Facility
46 Chèo thuyền 4-8/12 Triboa Bay/ACEA x
47 Bóng bầu dục 7 người 7-8/12 Parade Grounds
47 Đua thuyền buồm 1-9/12 Subic Bay Yacht Club x
49 Lướt ván buồm 1-9/12 The Lighthouse Marina Resort
50 Sambo 5-6/12 Angeles University Foundation
51 Cầu mây 30/11 – 10/12 Subic Gym x
52 Bắn súng 3-9/12 The Firing Range, Ilanin Forest West District, Subic Bay Freeport Zone; Marine Corps Training left x
53 Trượt ván 3-8/12 3-8/12
54 Soft Tennis 7-10/12 RMSC Tennis Courts
55 Bóng quần 1-9/12 RMSC (Exact Location: Area between NAS and Football)
56 Lướt sóng 2-8/12 Monalis Pt. – Little Surfmaid – Kahuna, San Juan La Union
57 Bóng bàn 6-10/12 SBECC x
58 Taekwondo 7-9/12 RMSC (Ninoy Aquino Stadium) x
59 Tennis 1-7/12 RMSC Tennis Courts x
60 Ba môn phối hợp 1 & 5/12 Subic Bay (Boardwalk, Bldg 229 Area) x
61 Duathlon 2 & 5/12 Subic Bay (Boardwalk, Bldg 229 Area)
62 Khúc côn cầu dưới nước 2-5/12 Vermosa Sports HubVermosa Sports Hub
63 Bóng chuyền bãi biển 29/11, 1-6/12 Subic Tennis Courts x
64 Bóng chuyền 28-29/11 & 1-10/12 Philsports MPA (ULTRA) x
65 Trượt nước 7-8/12 DECA Wakeboard Park x
66 Cử tạ 1-4/12 RMSC (Ninoy Aquino Stadium) x
67 Đấu vật 9-10/12 Angeles University Foundation x
68 Wushu 1-3/12 RMSC Basketball Coliseum x
69 BẾ MẠC 11/12 New Clark City x

Khẩu hiệu

Khẩu hiệu chính thức của đại hội năm 2019 là We Win As One (tạm dịch: “Chúng ta cùng chiến thắng”).

philippine arena khai mac sea games 30

Địa điểm diễn ra lễ khai mạc SEA Games 30

Linh vật

Linh vật của đại hội được mệnh danh là Pami, với tên của chúng nó bắt nguồn từ “pamilya” từ tiếng Philippines có nghĩa là “gia đình”. Theo giám đốc điều hành của Đại hội Thể thao Đông Nam Á 2019 Ramon Suzara, linh vật đại diện cho mọi quốc gia, mọi vận động viên, mọi người đến với nhau để hỗ trợ lẫn nhau tại đại hội. Linh vật với một nhân vật vui vẻ đã được mô tả là đã được làm từ những quả bóng hình cầu. Giống như biểu trưng và chủ đề, nó cũng được xem trước trong cuộc họp ở Jakarta, Indonesia. Nó đã được chính thức trong lễ đếm ngược ở Công viên Bayanihan.

linh vat pami cua sea games 30

Linh Vật SEA Games 30 PAMI

Dấu ấn đoàn thể thao Việt Nam

  • Ngày 2/12 đoàn Việt Nam đã thành công ngoài mong đợi ở bộ môn kurash khi đoạt 7 HCV trên 10 nội dung tham dự.
  • Sáng 6/12 đánh dấu ngày lịch sử của tennis Việt, Lý Hoàng Nam đã vượt qua Daniel Cao Nguyễn để giành lấy tấm HCV danh giá.
  • Tối ngày 8/12 đội tuyển bóng đá Nữ Việt Nam đã vượt qua Thái Lan để giành lấy tấm HCV 6 thứ của đại hội. Và mang về cho đoàn thể thao Việt Nam tấm HCV thứ 66.
  • Tối ngày 10/12/2019 đội tuyển bóng đá Nam Việt Nam đã vượt qua Indonesia trong trận chung kết để làm nên lịch sử sau 60 năm chờ đợi tấm HCV.
  • Đoàn Việt Nam đã đoạt tổng cộng 98 HCV và xếp thứ 2 toàn đoàn, Việt Nam đã trải qua 1 mùa SEA Games có thể nói là thành công nhất trong lịch sử.

Bảng tổng sắp huy chương SEA Games 30

Hạng Đoàn Vàng Bạc Đồng Tổng số
1 Philippines 149 118 120 387
2 Việt Nam 98 85 105 288
3 Thái Lan 92 103 123 318
4 Indonesia 73 84 111 268
5 Malaysia 55 58 71 184
6 Singapore 53 46 69 168
7 Myanmar 4 18 51 73
8 Campuchia 4 6 36 46
9 Brunei 2 5 6 13
10 Lào 1 5 28 34
11 Đông Timor 0 1 5 6

Danh sách các VĐV Việt Nam giành HCV tại SEA Games 30

STT Ngày VĐV Môn Nội dung
1 01/12/2019 Như Quỳnh Xe đạp Xe đạp băng đồng
2 Đức Hòa – Hải Yến Dance Sports Quickstep
3 Vương Thị Huyền Cử tạ Nữ
4 Minh Trường – Nhã Uyên Dance Sports Dance jive
5 Lại Gia Thành Cử tạ 55kg, nam
6 Trần Thương Kurash 90kg, nam
7 Hoàng Thị Tình Kurash 52kg, nữ
8 Vũ Thị Thanh Bình Võ gậy 55kg, nữ
9 Đào Thị Hồng Nhung Võ gậy 55-60kg nữ
10 Nguyễn Thị Cẩm Nhi Võ gậy trên 60kg nữ
11 02/12/2019 Ngọc Sơn kurash kurash
12 Trần Thị Thanh Thủy kurash 70kg nữ
13 Lê Đức Đông kurash 66kg nam
14 Nguyễn Thị Lan kurash 70kg nữ
15 Bùi Minh Quân kurash dưới 81kg nam
16 03/12/2019 Phạm Quốc Khánh wushu nam quyền
17 Hoàng Thị Duyên cử tạ 59kg nữ
18 Đỗ Đức Trí võ gậy quyền truyền thống vũ khí nam
19 Nguyễn Thị Trang wushu tán thủ 65kg nữ
20 Bùi Trường Giang wushu tán thủ 60 kg nam
21 Phạm Thị Hồng Thanh Cử tạ 64 kg nữ
22 Vũ Thành An đấu kiếm kiếm chém nam
23 Đặng Nam thể dục dụng cụ vòng treo
24 04/12/2019 Nguyễn Huy Hoàng bơi 400m tự do
25 Đinh Phương Thành Thể dục dụng cụ xà kép
26 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 200m hỗn hợp
27 Đinh Phương Thành Thể dục dụng cụ xà đơn
28 05/12/2019 Trần Thị Thêm pencak silat 50-55kg
29 Nguyễn Tiến Nhật đấu kiếm kiếm 3 cạnh
30 Nguyễn Huy Hoàng bơi 1500m tự do nam
31 Trần Hưng Nguyên bơi 200m hỗn hợp nam
32 06/12/2019 Lý Hoàng Nam tennis đơn nam
33 Nguyễn Thị Thật xe đạp đường trường
34 Trương Thị Phương canoeing đơn nữ 500m
35 Đội tuyển đấu kiếm nam đấu kiếm kiếm chém đồng đội nam
36 Lê Anh Tài judo dưới 90 kg nam
37 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 200m tự do nữ
38 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 200m ngửa nữ
39 07/12/2019 Trương Thị Phương canoeing 200m nữ
40 Anh Tú – Tuấn Anh bóng bàn đôi nam
41 Nguyễn Thị Thanh Thủy, Nguyễn Ngọc Diễm Phương, Hồ Thị Như Vân, Nguyễn Thị Diệu Tiên, Hà Thị Nga judo đồng đội
42 Nguyễn Ngọc Minh Hy – Châu Tuyết Vân – Hứa Văn Huy – Nguyễn Thị Lệ Kim – Trần Hồ Duy teakwondo đồng đội nam nữ sáng tạo
43 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 400m tự do nữ
44 Mộng Quỳnh teakwondo đồng đội nam nữ sáng tạo
45 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 100m ngửa nữ
46 Nguyễn Thị Hằng – Trần Nhật Hoàng – Quách Thị Lan – Trần Đình Sơn điền kinh tiếp sức 4×400 m hỗn hợp
47 8/12/2019 Phạm Thị Thu Trang điền kinh đi bộ 10 km nữ
48 Phạm Thị Huệ điền kinh 10.000 m nữ
49 Lộc Thị Đào – Đỗ Thị Ánh Nguyệt – Nguyễn Thị Phương bắn cung cung một dây đồng đội nữ
50 Nguyễn Hoàng Phi Vũ – Lộc Thị Đào bắn cung cung 1 dây đôi nam nữ
51 Lộc Thị Đào bắn cung cung 1 dây cá nhân nữ
52 Nguyễn Thị Phương, Lưu Thị Thu Uyên, Lê Thị Khánh Vy karate đồng đội kata nữ
53 Nguyễn Thanh Duy karate kumite dưới 60 kg nam
54 Ngô Đình Nại billiard
55 Nguyễn Phước Đến, Nguyễn Tiến Nhật, Trương Trần Nhật Minh và Đặng Anh Tuấn kiếm chém Kiếm 3 cạnh đồng đội nam
56 Bùi Yến Ly Muay 54 kg nữ
57 Nguyễn Thị Oanh Điền kinh 1500m nữ
58 Dương Văn Thái Điền kinh 1500m nam
59 Lê Tú Chinh Điền kinh 100m nữ
60 Hưng Nguyên bơi 400m hỗn hợp nam
61 Phạm Thị Thu Hiền taekwondo 62kg nữ
62 Nguyễn Thị Ánh Viên bơi 400m hỗn hợp
63 Bạc Thị Khiêm taekwondo 67kg nữ
64 Nguyễn Thị Huyền điền kinh 400m nữ
65 Trần Nhật Hoàng điền kinh 400m nam
66 Đội tuyển bóng đá nữ Bóng đá Bóng đá nữ
67 9/12/2019 Trần Ngọc Thúy Vi aerobic cá nhân nữ
68 Bùi Minh Phương/Phan Thế Gia Hiển aerobic đôi nam nữ
69 Nguyễn Việt Anh/Nguyễn Chế Thanh/Vương Hoài Ân aerobic hỗn hợp ba nam
70 Nguyễn Thị Tâm boxing 51 kg nữ
71 Nghiêm Đình Hiếu vật 87 kg
72 Nguyễn Bá Sơn vật 56 kg nam
73 Nguyễn Thị Xuân vật 50 kg
74 Bùi Tiến Hải vật cổ điển 60 kg nam
75 Nguyễn Đình Huy vật cổ điển 55 kg nam
76 Trần Thị Ánh Tuyết taekwondo 53 kg nữ
77 Nguyễn Thị Hằng Nga kickboxing 50 kg nữ
78 Phạm Bá Hợi kickboxing 54 kg nam
79 Đinh Thị Bích điền kinh 800m nữ
80 Dương Văn Thái điền kinh 800m nam
81 10/12/2019 Nguyễn Thị Oanh điền kinh 5000m nữ
82 Trần Tấn Triệu bơi 10km
83 Nguyễn Văn Công vật 57 kg nam
84 Cấn Tất Dự vật 70 kg nam
85 Nguyễn Thị Mỹ Hạnh vật 62 kg nữ
86 Kiều Thị Ly vật 55 kg nữ
87 Nguyễn Hữu Định vật 61 kg nam
88 Nguyễn Xuân Định vật 65 kg nam
89 Hà Văn Hiếu vật 125 kg nam
90 Nguyễn Thị Huyền điền kinh 400m rào nữ
91 Nguyễn Thị Oanh điền kinh 3000m vượt chướng ngại vật nữ
92 Đỗ Quốc Luật điền kinh 3000m vượt chướng ngại vật nam
93 Nguyễn Xuân Phương kickboxing dưới 57kg nam
94 Điền kinh 4x400m nữ
95 Huỳnh Văn Tuấn kickboxing 51kg nam
96 Điền kinh 4x400m nam
97 Bóng ném bãi biển nam
98 U22 Việt Nam bóng đá Nam

* Bài viết này được sửa đổi lần cuối vào lúc 12:51 Sáng ngày 12/12/2019